เมาส์เกมมิ่งที่ดีที่สุดสำหรับ FPS ในปี 2026: การจัดอันดับความแม่นยำและความหน่วง

เมาส์เกมมิ่งสีดำเรียบหรูพร้อมล้อเลื่อนเรืองแสงสีแดง — ภาพประกอบสำหรับ เมาส์เกมมิ่งที่ดีที่สุดสำหรับ FPS ในปี 2026: การจัดอันดับความแม่นยำและค่าความหน่วง

เป็นอิสระในเชิงบรรณาธิการหน้านี้ อาจมีลิงก์พันธมิตรและตำแหน่งที่ชำระเงินซึ่งระบุไว้อย่างชัดเจน — ดูที่ การเปิดเผยข้อมูลโฆษณาของเรา ตำแหน่งที่ชำระเงินจะไม่เปลี่ยนลำดับการจัดอันดับด้านล่าง ในฐานะ Amazon Associate เราได้รับรายได้จากการซื้อที่เข้าเงื่อนไข ราคาเป็นราคาโดยประมาณ ($) และเปลี่ยนแปลงบ่อย ลิงก์ผู้ค้าปลีกจะนำไปที่ amazon.com (US).

เราประเมินเมาส์ไร้สายระดับท็อป 7 รุ่นสำหรับเกม FPS แบบแข่งขัน โดยให้ความสำคัญกับความละเอียดของเซนเซอร์ อัตราการส่งข้อมูล น้ำหนัก และดีเลย์ของสวิตช์ การจัดอันดับนี้เฉพาะสำหรับผู้เล่นเกม FPS บนพีซีที่ต้องการค่าความหน่วงของอินพุตต่ำที่สุดและความแม่นยำในการติดตามสูงสุด

วิธีการจัดอันดับของเรา

ช่วง DPI ของเซ็นเซอร์และความเร็วในการติดตามอัตราการส่งข้อมูลและค่าความหน่วงของอินพุตน้ำหนักและรูปทรงตามหลักสรีรศาสตร์ดีเลย์การดีบาวซ์ของสวิตช์และความทนทานอายุการใช้งานแบตเตอรี่และการเชื่อมต่อ

ระเบียบวิธีจัดอันดับฉบับเต็ม →

สรุปภาพรวม

#ผลิตภัณฑ์คะแนนราคาเหมาะสำหรับ
1 Logitech G Pro X Superlight 3 9.4 $159 นักกีฬาอีสปอร์ตมืออาชีพและผู้เล่นเกม FPS แบบแข่งขันที่ให้ความสำคัญกับน้ำหนักเบาและ DPI สูง
2 Razer Viper V3 Pro 9.2 — ผู้เล่นเกม FPS แบบแข่งขันที่ต้องการความเร็วสูงสุดและค่าความหน่วงของอินพุตต่ำที่สุด
3 Logitech G Pro X Superlight 2 9.1 — ผู้เล่นแข่งขันที่เน้นความเสถียรซึ่งต้องการความเร็วในการติดตามสูงและแบตเตอรี่ที่ยาวนาน
4 Razer DeathAdder V3 Pro 8.8 $89 ผู้ที่ใช้การจับแบบ Palm grip ที่มีมือขวาขนาดกลางถึงใหญ่ และชอบการรองรับตามหลักสรีรศาสตร์
5 Pulsar X2V3 8.5 $99 ผู้ที่มีมือขนาดกลางถึงเล็กซึ่งใช้ท่าจับแบบ claw หรือ fingertip
6 Razer Viper V3 HyperSpeed 8.2 $79 ผู้ใช้งานที่คำนึงถึงงบประมาณซึ่งต้องการประสิทธิภาพระดับเรือธงในราคาที่ไม่สูงเกินไป
1
L

Logitech G Pro X Superlight 3

$159 9.4
ข้อดี
  • เซนเซอร์ HERO 2 รองรับช่วง DPI 25,600 (100–25,600)
  • น้ำหนักเบาพิเศษ 54g ช่วยลดความเมื่อยล้าของข้อมือระหว่างใช้งานนาน
  • การเชื่อมต่อ Lightspeed Wireless รับประกันการส่งข้อมูลที่มีค่าหน่วงเวลาต่ำ
ข้อเสีย
  • ราคา $159 ระดับพรีเมียมสูงกว่าคู่แข่งหลายราย
  • จำนวนปุ่มจำกัดเนื่องจากข้อจำกัดด้านน้ำหนักของดีไซน์แบบอัลตราไลท์

เหมาะสำหรับ: นักกีฬาอีสปอร์ตมืออาชีพและผู้เล่นเกม FPS แบบแข่งขันที่ให้ความสำคัญกับน้ำหนักเบาและ DPI สูง

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

2
R

Razer Viper V3 Pro

9.2
ข้อดี
  • เซ็นเซอร์ Focus Pro 35K Gen-2 ให้ความละเอียด 35,000 DPI
  • อัตราการส่งข้อมูล (polling rate) ที่ปรับได้สูงสุดถึง 8,000Hz ช่วยส่งอินพุตเร็วกว่า 1,000Hz ถึง 23%
  • สวิตช์เมาส์ออปติคอล Gen-3 รองรับจำนวนคลิกได้ถึง 90 ล้านครั้ง
ข้อเสีย
  • ขาดปุ่มด้านข้างเฉพาะนอกเหนือจากสองปุ่มมาตรฐานเนื่องจากการลดน้ำหนัก
  • อาจมีซอฟต์แวร์ที่ไม่จำเป็น (bloatware) จาก Razer Synapse

เหมาะสำหรับ: ผู้เล่นเกม FPS แบบแข่งขันที่ต้องการความเร็วสูงสุดและค่าความหน่วงของอินพุตต่ำที่สุด

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

3
L

Logitech G Pro X Superlight 2

9.1
ข้อดี
  • เซนเซอร์ HERO 2 พร้อม DPI 32,000 และความเร็วในการติดตาม 500+ IPS
  • สวิตช์แบบผสมออปติคอล-กลไก Lightforce มีค่าดีเลย์ในการดีบาวซ์ (debounce delay) เพียง 0.1ms
  • แบตเตอรี่อยู่ได้นาน 95 ชั่วโมง ที่อัตราการส่งข้อมูล 1,000Hz
ข้อเสีย
  • น้ำหนักมากกว่าที่ 60g เมื่อเทียบกับ Superlight 3 ที่มีน้ำหนัก 54g
  • ราคาพรีเมียมสะท้อนจากชุดฟีเจอร์ระดับมืออาชีพ

เหมาะสำหรับ: ผู้เล่นแข่งขันที่เน้นความเสถียรซึ่งต้องการความเร็วในการติดตามสูงและแบตเตอรี่ที่ยาวนาน

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

4
R

Razer DeathAdder V3 Pro

$89 8.8
ข้อดี
  • เซ็นเซอร์ Focus Pro 30K รองรับช่วง DPI 30,000 (100–30,000)
  • แบตเตอรี่อยู่ได้นาน 90 ชั่วโมง ช่วยยืดระยะเวลาการใช้งานระหว่างชาร์จ
  • ปุ่ม 5 ปุ่มพร้อมล้อเลื่อนให้ความสามารถในการปรับแต่งมากกว่าเมาส์น้ำหนักเบารุ่นอื่น
ข้อเสีย
  • รูปทรงตามหลักสรีรศาสตร์สำหรับมือขวาไม่เหมาะกับผู้ใช้มือซ้าย
  • น้ำหนัก 64g หนักกว่าคู่แข่งน้ำหนักเบาเช่น Superlight 3 ที่มีน้ำหนัก 54g

เหมาะสำหรับ: ผู้ที่ใช้การจับแบบ Palm grip ที่มีมือขวาขนาดกลางถึงใหญ่ และชอบการรองรับตามหลักสรีรศาสตร์

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

5
P

Pulsar X2V3

$99 8.5
ข้อดี
  • น้ำหนัก 58g สมดุลระหว่างความคล่องตัวและความมั่นคง
  • รูปทรงที่ปรับแต่งเฉพาะสำหรับท่าจับแบบ claw และ fingertip
  • ราคาต่ำกว่ารุ่นเรือธงระดับพรีเมียม
ข้อเสีย
  • ไม่เหมาะสำหรับผู้ใช้ท่าจับแบบ palm grip เนื่องจากรูปทรงได้รับการปรับแต่งเฉพาะ

เหมาะสำหรับ: ผู้ใช้งานที่มีมือขนาดเล็กถึงปานกลางซึ่งใช้ท่าจับแบบ claw หรือ fingertip

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการยืนยันตัวตน · ป้ายจัดอันดับฟรี

6
R

Razer Viper V3 HyperSpeed

$79 8.2
ข้อดี
  • น้ำหนัก 59g ให้ประสิทธิภาพระดับเรือธงในราคาที่ต่ำกว่า
  • การเชื่อมต่อ HyperSpeed Wireless ให้การส่งข้อมูลไร้สายที่เชื่อถือได้
ข้อเสีย
  • จำนวนปุ่มจำกัดซึ่งสอดคล้องกับข้อจำกัดของหมวดเมาส์อัลตราไลท์

เหมาะสำหรับ: ผู้ใช้ที่คำนึงถึงงบประมาณและต้องการประสิทธิภาพระดับเรือธงในราคาที่ไม่สูงเกินไป

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

วิธีเลือก

1
ค่าความหน่วงของอัตราการส่งข้อมูล (Polling Rate)

หากคุณต้องการการส่งข้อมูลอินพุตที่เร็วที่สุด ให้เลือก Razer Viper V3 Pro ซึ่งมีอัตราการส่งข้อมูล (polling rate) ที่ 8,000Hz ซึ่งเร็วกว่ามาตรฐาน 1,000Hz อยู่ 23%

2
ความเข้ากันได้กับสไตล์การจับเมาส์

ผู้ใช้งานที่จับเมาส์แบบ palm grip ควรเลือก Razer DeathAdder V3 Pro เนื่องจากมีรูปทรงตามหลักสรีรศาสตร์ ในขณะที่ผู้ใช้งานแบบ claw/fingertip ควรให้ความสำคัญกับ Pulsar X2V3 เป็นอันดับแรก

3
ความละเอียดของเซ็นเซอร์

สำหรับความยืดหยุ่นของ DPI สูงสุด Razer Viper V3 Pro ให้ค่า DPI สูงถึง 35,000 ซึ่งสูงกว่า 30,000 DPI ของ DeathAdder V3 Pro และ 25,600 DPI ของ Logitech G Pro X Superlight 3

4
ความทนทานของแบตเตอรี่

ผู้เล่นแข่งขันที่ต้องการใช้งานต่อเนื่องนานโดยไม่ต้องชาร์จควรพิจารณา Logitech G Pro X Superlight 2 ซึ่งให้แบตเตอรี่นาน 95 ชั่วโมงที่ 1,000Hz

บทสรุปของเรา

Logitech G Pro X Superlight 3 คือเมาส์เกมมิ่งโดยรวมที่ดีที่สุดสำหรับ FPS ในปี 2026 เนื่องจากมีน้ำหนักเพียง 54g และใช้เซ็นเซอร์ HERO 2 ความละเอียด 25,600 DPI อย่างไรก็ตาม Razer Viper V3 Pro เหนือกว่าสำหรับผู้ใช้งานที่ให้ความสำคัญกับอัตราการส่งข้อมูล (polling rate) ที่ 8,000Hz และความละเอียด 35,000 DPI

กำลังเปลี่ยนเครื่องเก่า? คุณสามารถขายได้ฟรีที่ Bazeta ตลาดซื้อขายสินค้าของเรา

คำถามที่พบบ่อย

เมาส์รุ่นใดมีอัตราการส่งข้อมูล (polling rate) สูงสุด?

Razer Viper V3 Pro รองรับอัตราการส่งข้อมูล (polling rate) ที่ปรับได้สูงสุดถึง 8,000Hz ซึ่งเร็วกว่ามาตรฐาน 1,000Hz ถึง 23%

เมาส์ที่มีน้ำหนักเบาที่สุดในอันดับนี้คืออะไร?

ทั้ง Logitech G Pro X Superlight 3 และ Razer Viper V3 Pro มีน้ำหนัก 54g ทำให้เป็นตัวเลือกที่เบาที่สุดสำหรับเกม FPS แบบแข่งขัน

Razer DeathAdder V3 Pro เหมาะสำหรับผู้ใช้งานมือซ้ายหรือไม่?

ไม่ Razer DeathAdder V3 Pro มีรูปทรงตามหลักสรีรศาสตร์สำหรับมือขวาและไม่เหมาะสำหรับผู้ใช้งานมือซ้าย

เมาส์รุ่นใดให้อายุการใช้งานแบตเตอรี่นานที่สุด?

Logitech G Pro X Superlight 2 ให้แบตเตอรี่นาน 95 ชั่วโมงที่ 1,000Hz ในขณะที่ Razer DeathAdder V3 Pro ให้แบตเตอรี่นาน 90 ชั่วโมง

แหล่งข้อมูล

  1. เมาส์เกมมิ่งที่ดีที่สุดสำหรับ FPS
  2. เมาส์เกมมิ่งที่ดีที่สุดปี 2026: เปรียบเทียบเมาส์ไร้สายสำหรับ FPS ระดับท็อป
  3. เมาส์เกมมิ่งที่ดีที่สุดปี 2026
  4. เมาส์เกมมิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเกม FPS ในปี 2026: ความแม่นยำและความถูกต้อง
  5. เมาส์เกมมิ่งที่ดีที่สุดปี 2026
  6. เมาส์เกมมิ่งที่ดีที่สุดปี 2026

รีวิวจากผู้ใช้

กำลังโหลดรีวิว…
เขียนรีวิว