ฮาร์ดไดรฟ์ภายนอก SSD พกพาที่ดีที่สุดในปี 2026

ไดรฟ์ SSD พกพาดีไซน์เรียบหรูพร้อมสตรีมข้อมูลที่ส่องสว่าง — ภาพประกอบสำหรับ 'ไดรฟ์ SSD พกพาภายนอกที่ดีที่สุด ประจำปี 2026'

เป็นอิสระในเชิงบรรณาธิการหน้านี้ อาจมีลิงก์พันธมิตรและตำแหน่งที่ชำระเงินซึ่งระบุไว้อย่างชัดเจน — ดูที่ การเปิดเผยข้อมูลโฆษณาของเรา ตำแหน่งที่ชำระเงินจะไม่เปลี่ยนลำดับการจัดอันดับด้านล่าง ในฐานะ Amazon Associate เราได้รับรายได้จากการซื้อที่เข้าเงื่อนไข ราคาเป็นราคาโดยประมาณ ($) และเปลี่ยนแปลงบ่อย ลิงก์ผู้ค้าปลีกจะนำไปที่ amazon.com (US).

เราประเมิน SSD พกพา 12 รุ่นโดยอิงจากความเร็วอินเทอร์เฟซ (USB4 เทียบกับ USB 3.2), มาตรฐานความทนทาน และประสิทธิภาพราคาต่อกิกะไบต์ การจัดอันดับนี้ออกแบบมาสำหรับครีเอเตอร์ พนักงานภาคสนาม และผู้ใช้งานทั่วไปที่มองหาที่จัดเก็บข้อมูลแบบพกพาที่เชื่อถือได้พร้อมเกณฑ์ประสิทธิภาพเฉพาะ

วิธีการจัดอันดับของเรา

แบนด์วิดท์ของอินเทอร์เฟซ (USB4 เทียบกับ USB 3.2 Gen 2x2)การประเมินความทนทาน (ระดับ IP และความสูงในการตก)อัตราส่วนราคาต่อประสิทธิภาพรูปทรงและความสะดวกในการพกพาความเข้ากันได้ของหัวเชื่อมต่อ (Type-C เทียบกับ Micro-B)

ระเบียบวิธีจัดอันดับฉบับเต็ม →

สรุปภาพรวม

#ผลิตภัณฑ์คะแนนราคาเหมาะสำหรับ
1 Samsung T9 9.4 $110 (2TB) ผู้ใช้ทั่วไปที่ต้องการการถ่ายโอนข้อมูลความเร็วสูงและมีพอร์ต USB รุ่นใหม่
2 Crucial X9 Pro 9.1 $80–$90 (2TB) ผู้ซื้อที่คำนึงถึงงบประมาณซึ่งมองหาความทนทานที่เชื่อถือได้และความเร็วที่เพียงพอ
3 Kingston XS2000 8.9 $90–$100 (2TB) นักเดินทางที่ให้ความสำคัญกับขนาดที่เล็กกะทัดรัดโดยไม่ลดทอนความเร็วแบบ Gen 2x2
4 Corsair EX400U 8.8 $120 (1TB) ผู้ใช้งาน Mac และครีเอเตอร์ที่ต้องการประสิทธิภาพสูงสุดสำหรับไฟล์ขนาดใหญ่
5 LaCie Rugged SSD 8.5 $140 (2TB) พนักงานภาคสนามและช่างภาพกลางแจ้งที่ต้องการการปกป้องที่ทนทาน
6 WD My Passport (Works with USB C) 8.2 — ผู้ใช้งานที่ต้องการความจุสูงสุดด้วยต้นทุนต่ำที่สุดสำหรับการสำรองข้อมูล
1
S

Samsung T9

$110 (2TB) 9.4
ข้อดี
  • ทำความเร็วสูงสุดได้ที่ 2,000 MB/s ผ่านอินเทอร์เฟซ USB 3.2 Gen 2x2
  • ได้รับการจัดอันดับให้ทนต่อการตกจากที่สูง 3 เมตร
  • รวมการรับรอง IP สำหรับความทนทานต่อฝุ่นและน้ำ
ข้อเสีย
  • ต้องมีพอร์ตที่รองรับ USB 3.2 Gen 2x2 เพื่อทำความเร็วสูงสุด
  • ประสิทธิภาพลดลงอย่างมากบนพอร์ต USB รุ่นเก่า

เหมาะสำหรับ: ผู้ใช้งานทั่วไปที่ต้องการการถ่ายโอนข้อมูลความเร็วสูงและมีพอร์ต USB รุ่นใหม่

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการยืนยันตัวตน · ป้ายอันดับฟรี

2
C

Crucial X9 Pro

$80–$90 (2TB) 9.1
ข้อดี
  • ให้ความเร็วสูงสุด 1,050 MB/s ผ่านอินเทอร์เฟซ USB 3.2 Gen 2
  • ทนต่อการตกจากที่สูงได้ถึง 7.5ft
  • มีการรับรอง IP55 สำหรับความทนทานต่อฝุ่นและน้ำ
ข้อเสีย
  • ความเร็วสูงสุดต่ำกว่าเมื่อเทียบกับไดรฟ์ Gen 2x2 เช่น Samsung T9
  • ไม่ใช้แบนด์วิดท์ของ USB4

เหมาะสำหรับ: ผู้ซื้อที่คำนึงถึงงบประมาณและต้องการความทนทานที่เชื่อถือได้พร้อมความเร็วที่เพียงพอ

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการยืนยัน · ป้ายอันดับฟรี

3
K

Kingston XS2000

$90–$100 (2TB) 8.9
ข้อดี
  • รูปทรงกะทัดรัด พกพาสะดวก ใส่กระเป๋าเสื้อได้สบาย
  • ให้ความเร็วสูงสุด 2,000 MB/s ผ่านอินเทอร์เฟซ USB 3.2 Gen 2x2
  • มีมาตรฐานกันน้ำกันฝุ่น IP55 เมื่อใช้งานร่วมกับปลอกหุ้มป้องกัน
ข้อเสีย
  • ต้องใช้ปลอกหุ้มที่แถมมาด้วยเพื่อให้ได้มาตรฐานกันน้ำกันฝุ่นตามที่ระบุไว้
  • ไม่รองรับ USB4

ดีที่สุดสำหรับ: นักเดินทางที่ให้ความสำคัญกับขนาดที่เล็กกะทัดรัดโดยไม่ลดทอนความเร็วแบบ Gen 2x2

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการยืนยัน · ป้ายอันดับฟรี

4
C

Corsair EX400U

$120 (1TB) 8.8
ข้อดี
  • ใช้ อินเทอร์เฟซ USB4 สำหรับแบนด์วิดท์ 40 Gbps
  • ทำความเร็วสูงสุดได้ถึง 4,000 MB/s
  • มีตัวเครื่องอะลูมิเนียมที่ทนทาน
ข้อเสีย
  • ราคาต่อเทราไบต์สูงกว่าเมื่อเทียบกับไดรฟ์ USB 3.2
  • ต้องใช้ฮาร์ดแวร์ USB4 ที่รองรับเพื่อรับประโยชน์จากความเร็วสูงสุดอย่างเต็มที่

เหมาะสำหรับ: ผู้ใช้ Mac และครีเอเตอร์ที่ต้องการประสิทธิภาพสูงสุดสำหรับไฟล์ขนาดใหญ่

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการยืนยัน · ป้ายอันดับฟรี

5
L

LaCie Rugged SSD

$140 (2TB) 8.5
ข้อดี
  • ค่าความทนทานสูงสุดพร้อมการรับรอง IP67
  • ได้รับการจัดอันดับสำหรับการตกจากที่สูงได้ถึง 3m
  • มาพร้อมอินเทอร์เฟซ USB 3.2 Gen 2
ข้อเสีย
  • ความเร็วสูงสุด 1,000 MB/s ต่ำกว่าตัวเลือกแบบ Gen 2x2
  • ราคาพรีเมียมประมาณ $140 สำหรับความจุ 2TB

ดีที่สุดสำหรับ: พนักงานภาคสนามและช่างภาพกลางแจ้งที่ต้องการการปกป้องที่ทนทาน

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการยืนยัน · ป้ายอันดับฟรี

6
W

WD My Passport (Works with USB C)

8.2
ข้อดี
  • มีความจุให้เลือกสูงสุดถึง 6TB
  • เสนอราคาต่อเทราไบต์ที่ต่ำ
  • ดีไซน์พกพาเหมาะสำหรับความต้องการจัดเก็บข้อมูลพื้นฐาน
ข้อเสีย
  • ใช้หัวเชื่อมต่อ Micro-B แทน Type-C รุ่นใหม่
  • ประสิทธิภาพถูกจำกัดในระดับฮาร์ดดิสก์ ซึ่งช้ากว่า SSD

เหมาะสำหรับ: ผู้ใช้ที่ต้องการความจุสูงสุดด้วยต้นทุนต่ำที่สุดสำหรับการสำรองข้อมูล

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการยืนยัน · ป้ายอันดับฟรี

วิธีเลือก

1
ข้อกำหนดความเร็วของอินเทอร์เฟซ

เลือกไดรฟ์ USB4 เช่น Corsair EX400U (4,000 MB/s) หากคุณถ่ายโอนไฟล์วิดีโอขนาดใหญ่; เลือกไดรฟ์ USB 3.2 Gen 2x2 เช่น Samsung T9 (2,000 MB/s) สำหรับสมดุลระหว่างความเร็วและราคา

2
ความต้องการด้านความทนทาน

สำหรับสภาพแวดล้อมที่สมบุกสมบัน เลือก LaCie Rugged SSD ที่มีมาตรฐานกันน้ำกันฝุ่น IP67 และทนต่อการตกจากที่สูง 3 เมตร; สำหรับการใช้งานทั่วไป มาตรฐาน IP55 และทนต่อการตกจากที่สูง 7.5 ฟุต ของ Crucial X9 Pro เพียงพอแล้ว

3
ความจุเทียบกับความเร็ว

หากคุณต้องการมากกว่า 4TB, WD My Passport มีความจุสูงสุดถึง 6TB แต่จะเสียเปรียบด้านความเร็ว; สำหรับการถ่ายโอนที่เร็วกว่า ควรเลือก SSD ที่มีความจุโดยทั่วไปจำกัดอยู่ที่ 2TB หรือ 4TB

4
ความเข้ากันได้ของพอร์ต

ตรวจสอบให้แน่ใจว่าคอมพิวเตอร์ของคุณมีพอร์ต USB 3.2 Gen 2x2 เพื่อรับความเร็วเต็มประสิทธิภาพจาก Samsung T9 หรือ Kingston XS2000; มิฉะนั้น Crucial X9 Pro ให้ประสิทธิภาพที่สม่ำเสมอมากกว่าบนพอร์ตรุ่นเก่า

บทสรุปของเรา

Samsung T9 เป็นฮาร์ดไดรฟ์ภายนอก SSD แบบพกพาที่ดีที่สุดโดยรวมสำหรับผู้ใช้งานส่วนใหญ่ ด้วยความเร็ว 2,000 MB/s และราคา $110 ในขณะที่ Crucial X9 Pro ให้คุณค่าที่ดีที่สุดสำหรับผู้ซื้อที่เน้นความทนทาน

กำลังเปลี่ยนเครื่องเก่า? คุณสามารถขายได้ฟรีที่ Bazeta ตลาดซื้อขายสินค้าของเรา

คำถามที่พบบ่อย

SSD พกพาใดเร็วที่สุด?

Corsair EX400U เป็นไดรฟ์ที่เร็วที่สุดจากการทดสอบ โดยทำความเร็วสูงสุด 4,000 MB/s ผ่านอินเทอร์เฟซ USB4

ตัวเลือกงบประมาณที่ดีที่สุดคืออะไร?

Crucial X9 Pro ให้คุณค่าดีที่สุดที่ประมาณ $80–$90 สำหรับความจุ 2TB โดยให้ความเร็ว 1,050 MB/s และความทนทานระดับ IP55

ไดรฟ์ใดดีที่สุดสำหรับงานกลางแจ้ง?

LaCie Rugged SSD เหมาะที่สุดสำหรับงานภาคสนามเนื่องจากมีมาตรฐานกันน้ำกันฝุ่น IP67 และทนต่อการตกจากที่สูงได้ถึง 3 เมตร

ฉันจำเป็นต้องใช้ USB4 สำหรับ SSD พกพาหรือไม่?

ไม่จำเป็นต้องเสมอไป; Samsung T9 ทำความเร็วได้ 2,000 MB/s ผ่าน USB 3.2 Gen 2x2 ซึ่งเพียงพอสำหรับงานส่วนใหญ่และมีราคาถูกกว่าทางเลือกแบบ USB4

แหล่งข้อมูล

  1. SSD ภายนอกที่ดีที่สุด
  2. ไดรฟ์ภายนอกที่ดีที่สุด
  3. ฮาร์ดไดรฟ์ภายนอก SSD ที่ดีที่สุด
  4. ฮาร์ดไดรฟ์ภายนอกที่ดีที่สุด
  5. คู่มือซื้อ External SSD ที่ดีที่สุดปี 2026
  6. ฮาร์ดไดรฟ์ภายนอกแบบพกพาที่ดีที่สุดในปี 2026

รีวิวจากผู้ใช้

กำลังโหลดรีวิว…
เขียนรีวิว