SSD พกพาที่ดีที่สุดสำหรับ iPhone ในปี 2026

SSD พกพาดีไซน์เรียบหรูเชื่อมต่อกับสมาร์ทโฟนด้วยสายส่งข้อมูลเรืองแสง — ภาพประกอบสำหรับ SSD พกพายอดเยี่ยมสำหรับ iPhone ในปี 2026

เป็นอิสระในเชิงบรรณาธิการหน้านี้ อาจมีลิงก์พันธมิตรและตำแหน่งที่ชำระเงินซึ่งระบุไว้อย่างชัดเจน — ดูที่ การเปิดเผยข้อมูลโฆษณาของเรา ตำแหน่งที่ชำระเงินจะไม่เปลี่ยนลำดับการจัดอันดับด้านล่าง ในฐานะ Amazon Associate เราได้รับรายได้จากการซื้อที่เข้าเงื่อนไข ราคาเป็นราคาโดยประมาณ ($) และเปลี่ยนแปลงบ่อย ลิงก์ผู้ค้าปลีกจะนำไปที่ amazon.com (US).

เราประเมิน SSD แบบพกพาห้ารุ่นโดยพิจารณาจากความเร็วของอินเทอร์เฟซ ขนาดทางกายภาพ การผสานรวมเฉพาะสำหรับ iPhone เช่น การรองรับ MagSafe และอัตราส่วนราคาต่อความจุ การจัดอันดับนี้ออกแบบมาสำหรับผู้ใช้งาน iPhone ที่ต้องการที่เก็บข้อมูลภายนอกที่เชื่อถือได้สำหรับการสำรองวิดีโอความละเอียดสูงและการถ่ายโอนไฟล์ขนาดใหญ่

วิธีการจัดอันดับของเรา

ความเร็วของอินเทอร์เฟซ (USB4 เทียบกับ USB 3.2)ขนาดและน้ำหนักทางกายภาพความเข้ากันได้กับ MagSafe หรือการเชื่อมต่อแบบแม่เหล็กราคาต่อเทราไบต์รองรับแอป Files ของ iOS โดยตรง

ระเบียบวิธีจัดอันดับฉบับเต็ม →

สรุปภาพรวม

#ผลิตภัณฑ์คะแนนราคาเหมาะสำหรับ
1 Corsair EX400U 9.4 $499 มืออาชีพที่ต้องการถ่ายโอนไฟล์วิดีโอ 4K/8K ขนาดใหญ่และตัวติดตั้งเกม ซึ่งต้องการความสะดวกจาก MagSafe
2 Lexar SL500 8.8 $230 ผู้ใช้ที่คำนึงถึงงบประมาณซึ่งต้องการสำรองรูปภาพอย่างเชื่อถือได้และย้ายแอปโดยไม่ใช้พลังงานสูง
3 SanDisk Creator Phone SSD 8.5 $150 นักสร้างสรรค์เนื้อหาที่ถ่ายวิดีโอ ProRes 4K ที่ 60fps ซึ่งให้ความสำคัญกับการเชื่อมต่อแบบแม่เหล็กเหนือความเร็วในการส่งข้อมูลสูงสุด
4 Samsung T9 8.2 $376 ผู้ใช้ทั่วไปที่ต้องการไดรฟ์ที่เชื่อถือได้และกะทัดรัดสำหรับการจัดเก็บเอกสารและการใช้งานสื่อเบาๆ
5 Crucial X10 Pro 7.9 — นักเดินทางที่ให้ความสำคัญกับขนาดและน้ำหนักที่เล็กที่สุดเหนือฟีเจอร์ขั้นสูง
1
C

Corsair EX400U

$499 9.4
ข้อดี
  • อินเทอร์เฟซ USB4 ให้ความเร็วเร็วกว่าไดรฟ์ USB 3.2 เกือบสามเท่า
  • ตัวเชื่อมต่อที่รองรับ MagSafe ช่วยให้เชื่อมต่อ iPhone ได้โดยไม่ต้องใช้สาย
  • รองรับการบันทึกวิดีโอ ProRes โดยตรงจาก iPhone โดยไม่มีเฟรมตก
  • ไม่มีชิ้นส่วนเคลื่อนไหว รับประกันความทนทานระหว่างเดินทาง
ข้อเสีย
  • ราคาสูงกว่าที่ $499 สำหรับ 1 TB เมื่อเทียบกับไดรฟ์ USB 3.2 ที่เทียบเท่า
  • ประโยชน์จากความเร็วเต็มรูปแบบต้องใช้พอร์ต USB4 หรือ Thunderbolt 4 ซึ่งจำกัดการใช้งานบนอุปกรณ์รุ่นเก่า

เหมาะสำหรับ: มืออาชีพที่โอนไฟล์วิดีโอ 4K/8K ขนาดใหญ่และตัวติดตั้งเกม ซึ่งต้องการความสะดวกของ MagSafe

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

2
L

Lexar SL500

$230 8.8
ข้อดี
  • ความเร็วในการอ่านสูงถึง 2,000 MB/s ผ่าน USB 3.2 Gen 2
  • รองรับแอป Files ของ iPhone ได้ทันทีโดยไม่ต้องติดตั้งไดรเวอร์
  • การใช้พลังงานต่ำช่วยยืดอายุแบตเตอรี่ iPhone ระหว่างการสำรองข้อมูล
  • ตัวเรือนโลหะให้ความทนทานในราคาที่ต่ำกว่า
ข้อเสีย
  • ประสิทธิภาพช้ากว่าไดรฟ์ USB4 อย่าง Corsair EX400U
  • ขาดความสามารถในการเชื่อมต่อแบบแม่เหล็ก MagSafe

เหมาะสำหรับ: ผู้ใช้ที่คำนึงถึงงบประมาณซึ่งต้องการสำรองรูปภาพอย่างเชื่อถือได้และย้ายแอปโดยไม่ใช้พลังงานสูง

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

3
S

SanDisk Creator Phone SSD

$150 8.5
ข้อดี
  • ความเร็วในการเขียนสูงสุดถึง 1,000 MB/s รองรับการทำงานกับ ProRes 4K อย่างลื่นไหล
  • มาตรฐาน IP65 ให้การกันน้ำและกันฝุ่นที่ได้รับการรับรอง
  • การเชื่อมต่อแบบแม่เหล็ก MagSafe ช่วยให้การเชื่อมต่อเข้ากับ iPhone ซีรีส์ 17 ทำได้ง่ายขึ้น
  • ปรับแต่งเฉพาะสำหรับการเชื่อมต่อ USB-C ของ iPhone
ข้อเสีย
  • รูปทรงขนาดใหญ่ทำให้เก็บในกระเป๋ายาก
  • ประสิทธิภาพถูกจำกัดไว้ที่ 1,000 MB/s ซึ่งเร็วกว่าครึ่งหนึ่งของไดรฟ์ USB4 ระดับท็อป

เหมาะสำหรับ: นักสร้างสรรค์เนื้อหาที่ถ่ายวิดีโอ ProRes 4K ที่ 60fps ซึ่งให้ความสำคัญกับการเชื่อมต่อแบบแม่เหล็กมากกว่าความเร็วสูงสุด

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

4
S

Samsung T9

$376 8.2
ข้อดี
  • รูปทรงแท่งกะทัดรัด (88×60×14 มม.) ใส่ในกระเป๋าได้ง่าย
  • การเชื่อมต่อ USB แบบมาตรฐานช่วยให้มั่นใจในความเข้ากันได้ที่หลากหลาย
  • ชื่อเสียงแบรนด์ที่น่าเชื่อถือสำหรับการสำรองข้อมูลเอกสารทั่วไป
ข้อเสีย
  • ราคาเพิ่มขึ้นเป็น $376 สำหรับความจุ 2TB เนื่องจากปัญหาการขาดแคลน NAND flash
  • มีขนาดใหญ่กว่าไดรฟ์ขนาดเล็กพิเศษอย่าง Crucial X10 Pro

เหมาะสำหรับ: ผู้ใช้ทั่วไปที่ต้องการไดรฟ์ที่เชื่อถือได้และกะทัดรัดสำหรับการจัดเก็บเอกสารและการใช้งานสื่อเบาๆ

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

5
C

Crucial X10 Pro

7.9
ข้อดี
  • ขนาดกะทัดรัดพิเศษ 65×50×10 มม. ช่วยลดความเทอะทะ
  • น้ำหนักเบาเพียง 42 กรัม ช่วยลดแรงกดบนพอร์ตของโทรศัพท์
  • ฟังก์ชันการทำงานแบบ Plug-and-play ที่เรียบง่าย
ข้อเสีย
  • ไม่มีฟังก์ชันเสริมเช่น ขาตั้ง หรือการเชื่อมต่อแบบแม่เหล็ก
  • ราคาไม่เปิดเผยต่อสาธารณะ — ต้องขอใบเสนอราคา

เหมาะสำหรับ: นักเดินทางที่ให้ความสำคัญกับขนาดและน้ำหนักที่เล็กที่สุดเหนือฟีเจอร์ขั้นสูง

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

วิธีเลือก

1
ข้อกำหนดความเร็วของอินเทอร์เฟซ

เลือกไดรฟ์ USB4 อย่าง Corsair EX400U หากคุณโอนไฟล์วิดีโอขนาดใหญ่ เนื่องจากมีความเร็วเกือบสามเท่าของไดรฟ์ USB 3.2 สำหรับการสำรองข้อมูลภาพถ่าย ไดรฟ์ USB 3.2 อย่าง Lexar SL500 ที่มีความเร็วในการอ่าน 2,000 MB/s ก็เพียงพอแล้ว

2
วิธีการเชื่อมต่อ

เลือกไดรฟ์ที่รองรับ MagSafe (Corsair EX400U, SanDisk Creator Phone SSD) เพื่อการเชื่อมต่อแบบไร้สาย หากต้องการการเชื่อมต่อแบบดั้งเดิม ไดรฟ์ USB มาตรฐานอย่าง Samsung T9 ก็เพียงพอ

3
ราคาต่อความจุ

SanDisk Creator Phone SSD ให้คุณค่าดีที่สุดที่ราคาประมาณ $150 สำหรับความจุ 1 TB ส่วน Corsair EX400U มีราคา $499 สำหรับความจุเท่ากัน แต่คุ้มค่ากับราคาที่สูงกว่าด้วยความเร็ว USB4 และการผสานรวมกับ MagSafe

4
ขนาดทางกายภาพ

สำหรับการจัดเก็บแบบพกพา เลือก Crucial X10 Pro ที่มีขนาด 65×50×10 มม. ส่วน Samsung T9 มีขนาดใหญ่กว่าที่ 88×60×14 มม. ในขณะที่ SanDisk Creator Phone SSD มีรูปทรงขนาดใหญ่

บทสรุปของเรา

Corsair EX400U คือตัวเลือกอันดับหนึ่งด้วยความเร็ว USB4 และการรองรับ MagSafe แม้จะมีราคาสูงกว่า สำหรับผู้ที่เน้นความคุ้มค่า Lexar SL500 ให้ประสิทธิภาพที่แข็งแกร่งและรองรับ iOS ในราคาเพียงครึ่งเดียว

กำลังเปลี่ยนเครื่องเก่า? คุณสามารถขายได้ฟรีที่ Bazeta ตลาดซื้อขายสินค้าของเรา

คำถามที่พบบ่อย

SSD พกพาตัวไหนดีที่สุดสำหรับการตัดต่อวิดีโอใน iPhone?

The Corsair EX400U supports direct ProRes video recording and offers USB4 speeds nearly triple those of USB 3.2 drives, minimizing dropped frames during editing.

SSD เหล่านี้ใช้งานกับแอป Files ของ iPhone ได้หรือไม่?

ใช่ Lexar SL500 รองรับแอป Files ของ iPhone ได้ทันทีโดยไม่ต้องตั้งค่า ไดรฟ์ SSD แบบ USB-C รุ่นใหม่ส่วนใหญ่ รวมถึง SanDisk Creator Phone SSD เชื่อมต่อได้อย่างราบรื่นผ่าน USB-C

จำเป็นต้องใช้ MagSafe สำหรับ SSD ของ iPhone หรือไม่?

ไม่จำเป็นเสมอไป แต่ไดรฟ์อย่าง Corsair EX400U และ SanDisk Creator Phone SSD มีตัวเชื่อมต่อที่รองรับ MagSafe สำหรับการเชื่อมต่อแบบไร้สาย ซึ่งช่วยให้การสำรองข้อมูลง่ายขึ้น

SSD พกพาความจุ 1TB มีราคาเท่าไร?

ราคาแตกต่างกัน: SanDisk Creator Phone SSD มีราคาประมาณ $150, Lexar SL500 ราคา $230 และ Corsair EX400U ราคา $499 สำหรับความจุ 1 TB.

แหล่งข้อมูล

  1. รีวิว SSD พกพาที่ดีที่สุด
  2. SSD ภายนอกที่ดีที่สุด
  3. ฮาร์ดไดรฟ์ภายนอก SSD ที่ดีที่สุด
  4. ตัวเลือกการจัดเก็บข้อมูลภายนอกที่ดีที่สุดสำหรับผู้ใช้ iPhone
  5. วิธีเลือก SSD พกพาในปี 2026
  6. ไดรฟ์จัดเก็บข้อมูลภายนอกแบบพกพาที่ดีที่สุด

รีวิวจากผู้ใช้

กำลังโหลดรีวิว…
เขียนรีวิว