หุ่นยนต์ดูดฝุ่นและถูพื้นที่ดีที่สุดปี 2026: เปรียบเทียบรุ่นที่ได้รับการจัดอันดับสูงสุด

เป็นอิสระในเชิงบรรณาธิการหน้านี้ อาจมีลิงก์พันธมิตรและตำแหน่งที่ชำระเงินซึ่งระบุไว้อย่างชัดเจน — ดูที่ การเปิดเผยข้อมูลโฆษณาของเรา ตำแหน่งที่ชำระเงินจะไม่เปลี่ยนลำดับการจัดอันดับด้านล่าง ในฐานะ Amazon Associate เราได้รับรายได้จากการซื้อที่เข้าเงื่อนไข ราคาเป็นราคาโดยประมาณ ($) และเปลี่ยนแปลงบ่อย ลิงก์ผู้ค้าปลีกจะนำไปที่ amazon.com (US).

เราประเมินหุ่นยนต์ดูดฝุ่นและถูพื้นชั้นนำ 6 รุ่น โดยพิจารณาจากแรงดูด ความแม่นยำในการนำทาง ค่าบำรุงรักษา และความเข้ากันได้กับการบูรณาการสมาร์ทโฮม การจัดอันดับนี้ออกแบบมาสำหรับเจ้าของบ้านที่ต้องการเกณฑ์ประสิทธิภาพเฉพาะ ตั้งแต่แรงดูดสูง (Pa) สำหรับการทำความสะอาดลึก ไปจนถึงแท่นชาร์จอัตโนมัติที่บำรุงรักษาน้อย

วิธีการจัดอันดับของเรา

แรงดูด (Pa)ต้นทุนการบำรุงรักษาประจำปีเทคโนโลยีการนำทางการรองรับแพลตฟอร์มสมาร์ทโฮมความสามารถในการข้ามธรณีประตูอัตราส่วนราคาต่อประสิทธิภาพ

ระเบียบวิธีจัดอันดับฉบับเต็ม →

สรุปภาพรวม

#ผลิตภัณฑ์คะแนนราคาเหมาะสำหรับ
1 Roborock Saros 10R 9.4 $1,599.99 เหมาะสำหรับผู้ใช้งานที่ต้องการระบบนำทางที่ล้ำสมัยและการควบคุมผ่านแอปพลิเคชันอย่างละเอียด โดยให้ความสำคัญกับสถานะเรือธงที่คุ้มค่า
2 Roborock Saros 20 9.2 $1,406 เหมาะสำหรับบ้านที่มีธรณีประตูสูงและพื้นหลายประเภทที่ต้องการความสามารถในการทำความสะอาดลึก
3 Narwal Flow 8.9 $1,499.99 สำหรับผู้ใช้งานที่ให้ความสำคัญกับประสิทธิภาพการถูพื้นและต้องการลดต้นทุนการบำรุงรักษาประจำปี
4 Yeedi M14 Plus 8.5 $339–$389 ผู้ซื้อที่คำนึงถึงงบประมาณซึ่งมองหาความคุ้มค่าสูงเมื่อเทียบกับเกณฑ์ประสิทธิภาพของรุ่นเรือธง
5 Dreame X60 Max Ultra Complete 8.3 $1,699.99 เหมาะสำหรับบ้านที่มีมุมและขอบยากๆ ซึ่งต้องการพลังดูดสูงสุด
6 Shark PowerDetect NeverTouch Pro 7.8 $399.99 ผู้ซื้อระดับกลางที่ต้องการการทำความสะอาดแบบเปียก/แห้งที่มีประสิทธิภาพ ด้วยความถี่ในการบำรุงรักษาต่ำ
1
R

Roborock Saros 10R

$1,599.99 9.4
ข้อดี
  • ระบบนำทาง LiDAR แบบ StarSight ให้ความแม่นยำในการทำแผนที่เหนือชั้น
  • พลังดูด 22,000 Pa ช่วยทำความสะอาดพรมลึกได้อย่างมีประสิทธิภาพ
  • แท่นชาร์จที่ซักด้วยน้ำร้อนและเป่าแห้งด้วยลมร้อนช่วยป้องกันราและกลิ่นอับ
  • รองรับ Matter, HomeKit, Alexa และ Google Assistant
ข้อเสีย
  • ราคาเริ่มต้นสูงที่ 1,599.99 ดอลลาร์ เมื่อเทียบกับคู่แข่งระดับกลาง
  • ค่าบำรุงรักษาโดยประมาณต่อปี 24 ดอลลาร์ เพิ่มต้นทุนการเป็นเจ้าของในระยะยาว

เหมาะสำหรับ: ผู้ใช้งานที่ต้องการระบบนำทางที่ล้ำสมัยและการควบคุมผ่านแอปพลิเคชันอย่างละเอียด โดยให้ความสำคัญกับสถานะเรือธงที่คุ้มค่า

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

2
R

Roborock Saros 20

$1,406 9.2
ข้อดี
  • เทคโนโลยี AdaptiLift ช่วยให้ข้ามขอบประตูได้สูงถึง 85 มม.
  • การถูซ้ำอัตโนมัติช่วยให้พื้นสกปรกสะอาดอย่างทั่วถึง
  • แผ่นถูหมุนคู่ให้การขัดถูที่เหนือชั้น
  • แท่นชาร์จแบบซักล้างตัวเองจะเทเศษขยะแห้งลงในถุงที่มีขนาดใหญ่ขึ้น
ข้อเสีย
  • เสียงตอบรับจากหุ่นยนต์และแท่นชาร์จมีระดับเสียงดัง
  • ราคาพรีเมียมที่ 1,406 ดอลลาร์ สูงกว่าทางเลือกที่เน้นงบประมาณ

เหมาะสำหรับ: บ้านที่มีขอบประตูสูงและพื้นผสมผสานที่ต้องการความสามารถในการทำความสะอาดอย่างล้ำลึก

นี่คือสินค้าของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

3
N

Narwal Flow

$1,499.99 8.9
ข้อดี
  • ระบบทำความสะอาดตัวเองแบบต่อเนื่อง FlowWash ใช้หัวฉีด 16 ตัวเพื่อสุขอนามัย
  • ค่าบำรุงรักษา $0/ปี ช่วยลดค่าใช้จ่ายในการเป็นเจ้าของระยะยาว
  • ความจุถังเก็บฝุ่นอัตโนมัติ 120 วัน ช่วยลดการแทรกแซงด้วยตนเอง
  • การเก็บกวาดในครั้งเดียวช่วยขจัดคราบแห้ง เช่น กาแฟและไวน์ ได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ข้อเสีย
  • ความสมบูรณ์ของแอป Narwal ยังด้อยกว่าเมื่อเทียบกับอินเทอร์เฟซของ Roborock
  • พลังดูด 22,000 Pa ต่ำกว่า Dreame X60 Max

เหมาะสำหรับ: ผู้ใช้งานที่ให้ความสำคัญกับประสิทธิภาพการถูและต้องการลดต้นทุนการบำรุงรักษาประจำปี

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

4
Y

Yeedi M14 Plus

$339–$389 8.5
ข้อดี
  • คะแนนมูลค่าการทำความสะอาดรวม SHE สูงสุดที่ 1.88 ในกลุ่ม
  • มีประสิทธิภาพใกล้เคียงกับรุ่นเรือธงภายในช่วง 5–8% บนพื้นแข็ง
  • แรงดูด 18,000 Pa เพียงพอสำหรับการทำความสะอาดประจำวันตามปกติ
  • ราคาเริ่มต้นต่ำที่สุดในกลุ่มหุ่นยนต์ดูดฝุ่นและถูพื้นที่มีประสิทธิภาพสูง
ข้อเสีย
  • แรงดูดต่ำกว่า (18,000 Pa) เมื่อเทียบกับรุ่นพรีเมียม
  • ค่าบำรุงรักษาโดยประมาณต่อปี 18 ดอลลาร์

เหมาะสำหรับ: ผู้ซื้อที่คำนึงถึงงบประมาณและมองหาความคุ้มค่าสูงเมื่อเทียบกับเกณฑ์ประสิทธิภาพระดับเรือธง

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

5
D

Dreame X60 Max Ultra Complete

$1,699.99 8.3
ข้อดี
  • ขอบม็อบแบบยืดหยุ่นช่วยให้เข้าถึงจุดต่อผนังได้อย่างมีประสิทธิภาพ
  • แรงดูดสูงสุดในกลุ่มที่ 35,000 Pa
  • การขัดถูคราบแห้งได้อย่างมีประสิทธิภาพในครั้งเดียว
  • ประสิทธิภาพดีเยี่ยมในการทำความสะอาดมุมและขอบที่เข้าถึงยาก
ข้อเสีย
  • ราคาสูงสุดในกลุ่มที่เปรียบเทียบ อยู่ที่ 1,699.99 ดอลลาร์
  • ค่าบำรุงรักษาต่อปีโดยประมาณอยู่ที่ 36 ดอลลาร์ ซึ่งสูงที่สุดในรายการ

เหมาะสำหรับ: บ้านที่มีมุมและขอบยากต่อการเข้าถึง ซึ่งต้องการแรงดูดสูงสุด

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

6
S

Shark PowerDetect NeverTouch Pro

$399.99 7.8
ข้อดี
  • ระบบนำทาง Lidar รับประกันการครอบคลุมพื้นที่อย่างเป็นระบบ
  • แท่นชาร์จทำความสะอาดตัวเองโดยซักและเป่าแห้งแผ่นถู
  • ถังเก็บฝุ่นขนาด 0.33 qt จุเศษขยะได้ยาวนานถึง 60 วัน
  • แผ่นถูแบบใช้ซ้ำได้เพียงชิ้นเดียวช่วยให้การจัดการวัสดุสิ้นเปลืองง่ายขึ้น
ข้อเสีย
  • ราคาป้าย $999.99 สูงกว่าราคาขายอย่างมีนัยสำคัญ
  • การรองรับแพลตฟอร์มสมาร์ทโฮมแบบชัดเจนมีจำกัดเมื่อเทียบกับรุ่นของ Roborock

เหมาะสำหรับ: ผู้ซื้อระดับกลางที่ต้องการการทำความสะอาดแบบเปียก/แห้งที่มีประสิทธิภาพ ด้วยความถี่ในการบำรุงรักษาต่ำ

นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี

วิธีเลือก

1
ความต้องการแรงดูด

เลือก Dreame X60 Max Ultra Complete หากคุณต้องการแรงดูดสูงสุดที่ 35,000 Pa; มิฉะนั้น Roborock Saros 10R ให้ประสิทธิภาพที่สมดุลที่ 22,000 Pa

2
ความสูงของขอบประตู

หากบ้านของคุณมีขอบประตูสูงกว่ามาตรฐาน ให้เลือก Roborock Saros 20 ซึ่งรองรับเทคโนโลยี AdaptiLift สำหรับข้ามระดับความสูงได้ถึง 85 มม.

3
งบประมาณสำหรับการบำรุงรักษา

สำหรับค่าบำรุงรักษา $0/ปี เลือก Narwal Flow; สำหรับราคาเริ่มต้นที่ต่ำที่สุด เลือก Yeedi M14 Plus ในราคาประมาณ $339

4
ระบบนิเวศบ้านอัจฉริยะ

รุ่น Roborock รองรับ Matter และ HomeKit ร่วมกับ Alexa และ Google Assistant ในขณะที่ Narwal และ Yeedi รองรับ Alexa และ Google Assistant เป็นหลัก

บทสรุปของเรา

Roborock Saros 10R เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดโดยรวม ด้วยสมดุลระหว่างระบบนำทาง StarSight การเป่าแห้งด้วยลมร้อน และการรองรับ Matter ในขณะที่ Yeedi M14 Plus ให้ความคุ้มค่าสูงสุดสำหรับผู้ซื้อที่คำนึงถึงงบประมาณ

กำลังเปลี่ยนเครื่องเก่า? คุณสามารถขายได้ฟรีที่ Bazeta ตลาดซื้อขายสินค้าของเรา

คำถามที่พบบ่อย

หุ่นยนต์ดูดฝุ่นรุ่นใดมีแรงดูดสูงสุด?

Dreame X60 Max Ultra Complete มีแรงดูดสูงสุดที่ 35,000 Pa เมื่อเทียบกับ 22,000 Pa ของ Roborock Saros 10R และ Narwal Flow

รุ่นใดมีต้นทุนการบำรุงรักษาต่ำที่สุด?

Narwal Flow มีค่าบำรุงรักษา $0/ปี ในขณะที่ Roborock Saros 10R มีค่าใช้จ่ายประมาณ $24/ปี และ Dreame X60 Max มีค่าใช้จ่าย $36/ปี

หุ่นยนต์รุ่นใดข้ามขอบประตูหรือธรณีประตูได้ดีที่สุด?

Roborock Saros 20 มาพร้อมเทคโนโลยี AdaptiLift ที่ช่วยให้ข้ามขอบประตูได้สูงถึง 85 มม. ซึ่งเหนือกว่าความสามารถของรุ่นมาตรฐานทั่วไป

รุ่นใดให้ความคุ้มค่าต่อเงินมากที่สุด?

Yeedi M14 Plus มีคะแนนรวมความคุ้มค่าในการทำความสะอาด (SHE Total Cleaning Value Score) สูงสุดที่ 1.88 และมีประสิทธิภาพใกล้เคียงกับรุ่นเรือธงภายในช่วง 5–8% บนพื้นแข็ง

แหล่งข้อมูล

  1. หุ่นยนต์ถูพื้นที่ดีที่สุดสำหรับปี 2026
  2. หุ่นยนต์ดูดฝุ่นและถูพื้นที่ดีที่สุด ปี 2026
  3. หุ่นยนต์ดูดฝุ่นและถูพื้นที่ดีที่สุดแบบคอมโบ
  4. ชุดหุ่นยนต์ดูดฝุ่นและถูพื้นที่ดีที่สุด
  5. รีวิวหุ่นยนต์ถูพื้นที่ดีที่สุด
  6. หุ่นยนต์ดูดฝุ่นที่ดีที่สุดสำหรับปี 2026

รีวิวจากผู้ใช้

กำลังโหลดรีวิว…
เขียนรีวิว