Ổ cứng ngoài SSD di động tốt nhất năm 2026

Ổ SSD di động kiểu dáng sang trọng với luồng dữ liệu phát sáng — hình minh họa cho Ổ cứng ngoài SSD di động tốt nhất năm 2026

Độc lập về mặt biên tập. Trang này có thể chứa các liên kết tiếp thị liên kết và các vị trí trả phí được dán nhãn rõ ràng — xem công bố quảng cáo của chúng tôi. Các vị trí trả phí không bao giờ thay đổi thứ hạng xếp hạng dưới đây. Là Đối tác của Amazon, chúng tôi nhận được hoa hồng từ các giao dịch đủ điều kiện. Giá chỉ mang tính tham khảo ($) và thường xuyên thay đổi; các liên kết nhà bán lẻ dẫn đến amazon.com (Mỹ).

Chúng tôi đã đánh giá 12 ổ SSD di động dựa trên tốc độ giao diện (USB4 so với USB 3.2), xếp hạng độ bền và hiệu quả giá trên mỗi gigabyte. Bảng xếp hạng này được thiết kế cho các nhà sáng tạo nội dung, nhân viên hiện trường và người dùng phổ thông đang tìm kiếm lưu trữ di động đáng tin cậy với các ngưỡng hiệu suất cụ thể.

Cách chúng tôi xếp hạng

Băng thông giao diện (USB4 so với USB 3.2 Gen 2x2)Đánh giá độ bền (chuẩn IP và chiều cao rơi)Tỷ lệ giá trên hiệu suấtKích thước và tính di độngTương thích đầu nối (Type-C so với Micro-B)

Phương pháp xếp hạng đầy đủ →

Tóm tắt nhanh

#Sản phẩmĐiểm sốGiáPhù hợp nhất cho
1 Samsung T9 9.4 $110 (2TB) Người dùng phổ thông cần truyền tải tốc độ cao và có cổng USB hiện đại
2 Crucial X9 Pro 9.1 $80–$90 (2TB) Người mua quan tâm đến ngân sách, tìm kiếm độ bền đáng tin cậy và tốc độ đủ dùng
3 Kingston XS2000 8.9 $90–$100 (2TB) Người du lịch ưu tiên kích thước tối thiểu mà không hy sinh tốc độ Gen 2x2
4 Corsair EX400U 8.8 $120 (1TB) Người dùng Mac và nhà sáng tạo nội dung cần thông lượng tối đa cho các tệp lớn
5 LaCie Rugged SSD 8.5 $140 (2TB) Nhân viên hiện trường và nhiếp ảnh gia ngoài trời cần bảo vệ chắc chắn
6 WD My Passport (Works with USB C) 8.2 — Người dùng cần dung lượng tối đa với chi phí thấp nhất cho việc sao lưu
1
S

Samsung T9

$110 (2TB) 9.4
Ưu điểm
  • Đạt tốc độ tối đa 2.000 MB/s qua giao diện USB 3.2 Gen 2x2
  • Được xếp hạng cho khả năng chống rơi từ độ cao 3m
  • Bao gồm chứng nhận IP về khả năng chống bụi và nước
Nhược điểm
  • Yêu cầu cổng hỗ trợ USB 3.2 Gen 2x2 để đạt tốc độ tối đa
  • Hiệu năng giảm đáng kể trên các cổng USB cũ

Phù hợp nhất cho: Người dùng phổ thông cần truyền tải tốc độ cao và có cổng USB hiện đại

Đây là sản phẩm của bạn? Nhận danh sách đã xác minh · huy hiệu xếp hạng miễn phí

2
C

Crucial X9 Pro

$80–$90 (2TB) 9.1
Ưu điểm
  • Cung cấp tốc độ tối đa 1,050 MB/s qua giao diện USB 3.2 Gen 2
  • Chịu được va đập từ độ cao lên đến 7.5ft
  • Đạt chuẩn IP55 về khả năng chống bụi và nước
Nhược điểm
  • Tốc độ tối đa thấp hơn so với các ổ đĩa Gen 2x2 như Samsung T9
  • Không tận dụng băng thông USB4

Phù hợp nhất cho: Người mua tiết kiệm tìm kiếm độ bền đáng tin cậy và tốc độ đủ dùng

Đây là sản phẩm của bạn? Nhận danh sách đã xác minh · huy hiệu xếp hạng miễn phí

3
K

Kingston XS2000

$90–$100 (2TB) 8.9
Ưu điểm
  • Kích thước nhỏ gọn dễ dàng vừa trong túi áo sơ mi
  • Đạt tốc độ tối đa 2,000 MB/s qua giao diện USB 3.2 Gen 2x2
  • Bao gồm xếp hạng IP55 khi sử dụng với vỏ bảo vệ đi kèm
Nhược điểm
  • Yêu cầu vỏ bọc đi kèm để đạt được chứng nhận IP đã nêu
  • Thiếu hỗ trợ USB4

Phù hợp nhất cho: Người du lịch ưu tiên kích thước nhỏ gọn mà không đánh đổi tốc độ Gen 2x2

Đây là sản phẩm của bạn? Nhận danh sách đã xác minh · huy hiệu xếp hạng miễn phí

4
C

Corsair EX400U

$120 (1TB) 8.8
Ưu điểm
  • Sử dụng giao diện USB4 cho băng thông 40 Gbps
  • Đạt tốc độ tối đa 4,000 MB/s
  • Có khung nhôm bền bỉ
Nhược điểm
  • Giá mỗi terabyte cao hơn so với ổ đĩa USB 3.2
  • Yêu cầu phần cứng USB4 tương thích để đạt được lợi ích tốc độ tối đa

Phù hợp nhất cho: Người dùng Mac và nhà sáng tạo cần thông lượng tối đa cho các tệp lớn

Đây là sản phẩm của bạn? Nhận danh sách đã xác minh · huy hiệu xếp hạng miễn phí

5
L

LaCie Rugged SSD

$140 (2TB) 8.5
Ưu điểm
  • Đánh giá độ bền cao nhất với chứng nhận IP67
  • Được xếp hạng cho các cú rơi từ độ cao lên đến 3m
  • Bao gồm giao diện USB 3.2 Gen 2
Nhược điểm
  • Tốc độ tối đa 1.000 MB/s thấp hơn so với các lựa chọn Gen 2x2
  • Giá cao cấp khoảng ~$140 cho dung lượng 2TB

Phù hợp nhất cho: Nhân viên hiện trường và nhiếp ảnh gia ngoài trời cần bảo vệ chắc chắn

Đây là sản phẩm của bạn? Nhận danh sách đã xác minh · huy hiệu xếp hạng miễn phí

6
W

WD My Passport (Works with USB C)

8.2
Ưu điểm
  • Có sẵn với dung lượng lên đến 6TB
  • Cung cấp giá thấp mỗi terabyte
  • Thiết kế di động phù hợp cho nhu cầu lưu trữ cơ bản
Nhược điểm
  • Sử dụng đầu nối Micro-B thay vì Type-C hiện đại
  • Hiệu năng bị giới hạn ở mức của ổ cứng HDD, chậm hơn so với ổ SSD

Phù hợp nhất cho: Người dùng cần dung lượng tối đa với chi phí thấp nhất cho việc sao lưu

Đây là sản phẩm của bạn? Nhận danh sách đã xác minh · huy hiệu xếp hạng miễn phí

Cách lựa chọn

1
Yêu cầu tốc độ giao diện

Chọn ổ đĩa USB4 như Corsair EX400U (4.000 MB/s) nếu bạn truyền các tệp video lớn; chọn ổ đĩa USB 3.2 Gen 2x2 như Samsung T9 (2.000 MB/s) để cân bằng giữa tốc độ và giá cả.

2
Nhu cầu về độ bền

Đối với môi trường khắc nghiệt, hãy chọn LaCie Rugged SSD với xếp hạng IP67 và khả năng chống rơi từ độ cao 3m; đối với sử dụng phổ thông, xếp hạng IP55 và khả năng chống rơi từ độ cao 7.5ft của Crucial X9 Pro là đủ.

3
Dung lượng so với Tốc độ

Nếu bạn cần dung lượng trên 4TB, WD My Passport cung cấp dung lượng lên đến 6TB nhưng hy sinh tốc độ; để truyền dữ liệu nhanh hơn, hãy chọn SSD có dung lượng thường giới hạn ở mức 2TB hoặc 4TB.

4
Tương thích cổng kết nối

Đảm bảo máy tính của bạn có cổng USB 3.2 Gen 2x2 để đạt tốc độ tối đa từ Samsung T9 hoặc Kingston XS2000; nếu không, Crucial X9 Pro cung cấp hiệu suất ổn định trên các cổng cũ hơn.

Đánh giá của chúng tôi

Samsung T9 là ổ cứng ngoài SSD di động tốt nhất cho hầu hết người dùng nhờ tốc độ 2,000 MB/s và mức giá $110, trong khi Crucial X9 Pro cung cấp giá trị tốt nhất cho những người mua chú trọng độ bền.

Thay thế một chiếc cũ? Bạn có thể bán nó miễn phí trên Bazeta, chợ rao vặt của chúng tôi.

Câu hỏi thường gặp

Ổ SSD di động nào nhanh nhất?

Corsair EX400U là ổ đĩa nhanh nhất được kiểm nghiệm, đạt tốc độ tối đa 4.000 MB/s qua giao diện USB4.

Lựa chọn tiết kiệm nhất là gì?

Crucial X9 Pro cung cấp giá trị tốt nhất với mức giá khoảng $80–$90 cho phiên bản 2TB, mang lại tốc độ 1.050 MB/s và độ bền chuẩn IP55.

Ổ đĩa nào tốt nhất cho công việc ngoài trời?

LaCie Rugged SSD phù hợp nhất cho công việc ngoài trời nhờ chứng nhận IP67 và khả năng chịu được va đập từ độ cao lên đến 3m.

Tôi có cần USB4 cho SSD di động không?

Không nhất thiết; Samsung T9 đạt tốc độ 2.000 MB/s qua chuẩn USB 3.2 Gen 2x2, đủ cho hầu hết các tác vụ và có giá thấp hơn so với các lựa chọn thay thế USB4.

Nguồn

  1. SSD ngoài tốt nhất
  2. Ổ cứng ngoài tốt nhất
  3. Ổ cứng ngoài SSD tốt nhất
  4. Ổ cứng ngoài tốt nhất
  5. Hướng dẫn mua sắm Ổ SSD ngoài tốt nhất năm 2026
  6. Ổ cứng ngoài di động tốt nhất năm 2026

Đánh giá của người dùng

Đang tải đánh giá…
Viết đánh giá