Ổ SSD di động tốt nhất cho iPhone năm 2026

Ổ cứng SSD di động kiểu dáng sang trọng kết nối với điện thoại thông minh qua cáp dữ liệu phát sáng — minh họa cho Ổ cứng SSD di động tốt nhất cho iPhone năm 2026

Độc lập về mặt biên tập. Trang này có thể chứa các liên kết tiếp thị liên kết và các vị trí trả phí được dán nhãn rõ ràng — xem công bố quảng cáo của chúng tôi. Các vị trí trả phí không bao giờ thay đổi thứ hạng xếp hạng dưới đây. Là Đối tác của Amazon, chúng tôi nhận được hoa hồng từ các giao dịch đủ điều kiện. Giá chỉ mang tính tham khảo ($) và thường xuyên thay đổi; các liên kết nhà bán lẻ dẫn đến amazon.com (Mỹ).

Chúng tôi đã đánh giá năm ổ SSD di động dựa trên tốc độ giao diện, kích thước vật lý, các tích hợp dành riêng cho iPhone như hỗ trợ MagSafe và tỷ lệ giá trên dung lượng. Bảng xếp hạng này được thiết kế cho người dùng iPhone cần lưu trữ ngoài đáng tin cậy để sao lưu video độ phân giải cao và truyền tải tệp lớn.

Cách chúng tôi xếp hạng

Tốc độ giao diện (USB4 so với USB 3.2)Kích thước vật lý và trọng lượngTương thích kết nối MagSafe hoặc từ tínhGiá mỗi terabyteTương thích trực tiếp với ứng dụng Files trên iOS

Phương pháp xếp hạng đầy đủ →

Tóm tắt nhanh

#Sản phẩmĐiểm sốGiáPhù hợp nhất cho
1 Corsair EX400U 9.4 $499 Chuyên gia truyền tải các tệp video 4K/8K lớn và trình cài đặt trò chơi cần sự tiện lợi của MagSafe
2 Lexar SL500 8.8 $230 Người dùng tiết kiệm ngân sách cần sao lưu ảnh và chuyển dữ liệu ứng dụng đáng tin cậy mà không tiêu tốn nhiều năng lượng
3 SanDisk Creator Phone SSD 8.5 $150 Nhà sáng tạo nội dung quay phim ProRes 4K ở tốc độ 60fps ưu tiên kết nối từ tính hơn tốc độ truyền tải tối đa
4 Samsung T9 8.2 $376 Người dùng phổ thông cần ổ đĩa nhỏ gọn, đáng tin cậy để lưu trữ tài liệu và sử dụng phương tiện nhẹ
5 Crucial X10 Pro 7.9 — Người đi du lịch ưu tiên kích thước và trọng lượng nhỏ nhất có thể thay vì các tính năng nâng cao
1
C

Corsair EX400U

$499 9.4
Ưu điểm
  • Giao diện USB4 cung cấp tốc độ gần gấp ba lần so với ổ đĩa USB 3.2
  • Đầu nối tương thích MagSafe cho phép kết nối không dây với iPhone
  • Hỗ trợ ghi trực tiếp video ProRes từ iPhone mà không bị rớt khung hình
  • Không có bộ phận chuyển động đảm bảo độ bền trong quá trình di chuyển
Nhược điểm
  • Chi phí cao hơn ở mức $499 cho phiên bản 1 TB so với các phiên bản tương đương USB 3.2
  • Lợi ích tốc độ đầy đủ yêu cầu cổng USB4 hoặc Thunderbolt 4, hạn chế tính hữu dụng trên các thiết bị cũ

Phù hợp nhất cho: Chuyên gia chuyển các tệp video 4K/8K lớn và trình cài đặt trò chơi, những người cần sự tiện lợi của MagSafe

Đây là sản phẩm của bạn? Nhận danh sách đã xác minh · huy hiệu xếp hạng miễn phí

2
L

Lexar SL500

$230 8.8
Ưu điểm
  • Tốc độ đọc lên tới 2.000 MB/s qua USB 3.2 Gen 2
  • Tương thích với ứng dụng Files trên iPhone ngay khi xuất xưởng mà không cần driver
  • Mức tiêu thụ điện năng thấp giúp kéo dài thời lượng pin iPhone trong quá trình sao lưu
  • Vỏ kim loại cung cấp độ bền ở mức giá thấp hơn
Nhược điểm
  • Hiệu suất chậm hơn so với các ổ USB4 như Corsair EX400U
  • Thiếu khả năng gắn kết từ tính MagSafe

Phù hợp nhất cho: Người dùng tiết kiệm ngân sách cần sao lưu ảnh và chuyển dữ liệu ứng dụng đáng tin cậy mà không tiêu tốn nhiều năng lượng

Đây là sản phẩm của bạn? Nhận danh sách đã xác minh · huy hiệu xếp hạng miễn phí

3
S

SanDisk Creator Phone SSD

$150 8.5
Ưu điểm
  • Tốc độ ghi lên đến 1.000 MB/s hỗ trợ chỉnh sửa ProRes 4K mượt mà
  • Chuẩn IP65 cung cấp khả năng chống nước và bụi được chứng nhận
  • Kết nối từ tính MagSafe giúp đơn giản hóa việc kết nối với dòng iPhone 17
  • Được tối ưu hóa cụ thể cho kết nối USB-C trên iPhone
Nhược điểm
  • Thiết kế cồng kềnh gây khó khăn cho việc lưu trữ trong túi
  • Hiệu năng bị giới hạn ở mức 1.000 MB/s, bằng một nửa tốc độ của các ổ đĩa USB4 hàng đầu

Phù hợp nhất cho: Nhà sáng tạo nội dung quay video ProRes 4K ở tốc độ 60fps, ưu tiên kết nối từ tính hơn tốc độ truyền tải tối đa

Đây là sản phẩm của bạn? Nhận danh sách đã xác minh · huy hiệu xếp hạng miễn phí

4
S

Samsung T9

$376 8.2
Ưu điểm
  • Thiết kế dạng thanh gọn gàng (88×60×14mm) dễ dàng vừa trong túi xách
  • Kết nối USB tiêu chuẩn đảm bảo khả năng tương thích rộng rãi
  • Danh tiếng thương hiệu đáng tin cậy cho việc sao lưu tài liệu chung
Nhược điểm
  • Giá tăng lên $376 cho phiên bản 2TB do tình trạng thiếu hụt bộ nhớ flash NAND
  • Lớn hơn so với các lựa chọn siêu nhỏ gọn như Crucial X10 Pro

Phù hợp nhất cho: Người dùng phổ thông cần ổ đĩa gọn nhẹ, đáng tin cậy để lưu trữ tài liệu và sử dụng phương tiện truyền thông nhẹ

Đây là sản phẩm của bạn? Nhận danh sách đã xác minh · huy hiệu xếp hạng miễn phí

5
C

Crucial X10 Pro

7.9
Ưu điểm
  • Kích thước siêu nhỏ gọn 65×50×10mm giảm thiểu độ cồng kềnh
  • Trọng lượng nhẹ 42g giảm áp lực lên cổng điện thoại
  • Tính năng cắm và chạy đơn giản
Nhược điểm
  • Không có tính năng bổ sung như giá đỡ hoặc gắn kết từ tính
  • Giá không được công khai rộng rãi — bạn phải yêu cầu báo giá

Tốt nhất cho: Người đi du lịch ưu tiên kích thước và trọng lượng nhỏ nhất có thể thay vì các tính năng nâng cao

Đây là sản phẩm của bạn? Nhận danh sách đã xác minh · huy hiệu xếp hạng miễn phí

Cách lựa chọn

1
Yêu cầu tốc độ giao diện

Chọn ổ đĩa USB4 như Corsair EX400U nếu bạn truyền các tệp video lớn, vì chúng cung cấp tốc độ gần gấp ba lần so với ổ đĩa USB 3.2. Đối với sao lưu ảnh, ổ đĩa USB 3.2 như Lexar SL500 với tốc độ đọc 2.000 MB/s là đủ.

2
Phương thức kết nối

Chọn các ổ có khả năng tương thích MagSafe (Corsair EX400U, SanDisk Creator Phone SSD) để gắn kết không dây. Nếu bạn thích kết nối truyền thống, các ổ USB tiêu chuẩn như Samsung T9 là đủ dùng.

3
Giá theo dung lượng

SanDisk Creator Phone SSD mang lại giá trị tốt nhất với mức giá khoảng $150 cho dung lượng 1 TB. Corsair EX400U có giá $499 cho cùng dung lượng nhưng bù đắp bằng tốc độ USB4 và tích hợp MagSafe.

4
Kích thước vật lý

Để lưu trữ gọn nhẹ, hãy chọn Crucial X10 Pro với kích thước 65×50×10mm. Samsung T9 lớn hơn với kích thước 88×60×14mm, trong khi SanDisk Creator Phone SSD được biết đến với thiết kế cồng kềnh.

Đánh giá của chúng tôi

Corsair EX400U là lựa chọn hàng đầu nhờ tốc độ USB4 và tích hợp MagSafe, mặc dù có giá cao hơn. Đối với người dùng chú trọng ngân sách, Lexar SL500 cung cấp hiệu suất mạnh mẽ và khả năng tương thích iOS với chi phí bằng một nửa.

Thay thế một chiếc cũ? Bạn có thể bán nó miễn phí trên Bazeta, chợ rao vặt của chúng tôi.

Câu hỏi thường gặp

Ổ SSD di động nào tốt nhất cho chỉnh sửa video trên iPhone?

Corsair EX400U hỗ trợ ghi trực tiếp video ProRes và cung cấp tốc độ USB4 gần gấp ba lần so với ổ USB 3.2, giảm thiểu tình trạng rớt khung hình trong quá trình chỉnh sửa.

Những ổ SSD này có hoạt động với ứng dụng Files trên iPhone không?

Có, Lexar SL500 tương thích với ứng dụng Files trên iPhone ngay khi xuất xưởng. Hầu hết các SSD USB-C hiện đại, bao gồm SanDisk Creator Phone SSD, kết nối liền mạch qua cổng USB-C.

Kết nối MagSafe có cần thiết cho SSD iPhone không?

Không hoàn toàn cần thiết, nhưng các ổ đĩa như Corsair EX400U và SanDisk Creator Phone SSD cung cấp đầu nối tương thích MagSafe để kết nối không dây, giúp đơn giản hóa việc sao lưu.

Một ổ SSD di động 1TB có giá bao nhiêu?

Giá cả khác nhau: SanDisk Creator Phone SSD khoảng $150, Lexar SL500 là $230 và Corsair EX400U là $499 cho phiên bản 1 TB.

Nguồn

  1. Đánh giá Ổ SSD Di động Tốt nhất
  2. Ổ SSD ngoài tốt nhất
  3. Ổ cứng ngoài SSD tốt nhất
  4. Lựa chọn lưu trữ ngoài tốt nhất cho người dùng iPhone
  5. Cách chọn ổ SSD di động năm 2026
  6. Ổ lưu trữ ngoài di động tốt nhất

Đánh giá của người dùng

Đang tải đánh giá…
Viết đánh giá