สถานีพลังงานแบบพกพาที่ดีที่สุดสำหรับการตั้งแคมป์ในปี 2026
เป็นอิสระในเชิงบรรณาธิการหน้านี้ อาจมีลิงก์พันธมิตรและตำแหน่งที่ชำระเงินซึ่งระบุไว้อย่างชัดเจน — ดูที่ การเปิดเผยข้อมูลโฆษณาของเรา ตำแหน่งที่ชำระเงินจะไม่เปลี่ยนลำดับการจัดอันดับด้านล่าง ในฐานะ Amazon Associate เราได้รับรายได้จากการซื้อที่เข้าเงื่อนไข ราคาเป็นราคาโดยประมาณ ($) และเปลี่ยนแปลงบ่อย ลิงก์ผู้ค้าปลีกจะนำไปที่ amazon.com (US).
เราประเมินสถานีพลังงานแบบพกพาชั้นนำ 5 รุ่นสำหรับการแคมป์โดยอิงจากประสิทธิภาพการใช้พลังงานวัตต์-ชั่วโมงที่ใช้งานได้จริง ความเร็วในการชาร์จ อัตราส่วนน้ำหนักต่อความจุ และขีดจำกัดเอาต์พุตเฉพาะ การจัดอันดับนี้ออกแบบมาสำหรับนักแคมป์ที่ต้องการพลังงานนอกกริดอย่างเชื่อถือได้สำหรับแล็ปท็อป โทรศัพท์ และเครื่องใช้ไฟฟ้าขนาดเล็ก โดยให้ความสำคัญกับข้อมูลประสิทธิภาพจริงมากกว่าคำกล่าวอ้างทางการตลาด
วิธีการจัดอันดับของเรา
ระเบียบวิธีจัดอันดับฉบับเต็ม →
สรุปภาพรวม
| # | ผลิตภัณฑ์ | คะแนน | ราคา | เหมาะสำหรับ |
|---|---|---|---|---|
| 1 | EcoFlow Delta 2 | 9.4 | $0.61 ต่อ Wh ที่ใช้งานจริง | สำหรับนักแคมป์ที่ให้ความสำคัญกับกำลังไฟวัตต์ต่ำที่เสถียรสำหรับอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์และน้ำหนักเบา มากกว่าความจุขนาดใหญ่ |
| 2 | Anker SOLIX C1000 Gen 2 | 9.1 | $649 | ผู้ซื้อที่ต้องการความคุ้มค่าที่สุดในกลุ่มระดับกลาง โดยให้ความสำคัญกับเวลาในการชาร์จที่รวดเร็ว |
| 3 | Bluetti AC180 | 8.8 | $699 | ผู้ซื้อระดับกลางที่ต้องการความจุสูงกว่า EcoFlow Delta 2 หรือ Anker C1000 ซึ่งยอมรับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นได้ |
| 4 | Jackery Explorer 1000 v2 | 8.5 | $499 | ผู้ใช้งานทั่วไปสำหรับการแคมป์ที่ต้องการสมดุลระหว่างฟีเจอร์และการรับประกันในราคาต่ำสุดสำหรับระดับกลาง |
| 5 | EcoFlow River 3 | 8.2 | $199 | นักแคมป์แบบมินิมอล นักแบกเป้ และผู้ที่ใช้ชุดอุปกรณ์น้ำหนักเบาที่ต้องการพลังงานสำหรับโทรศัพท์และไฟขนาดเล็ก |
EcoFlow Delta 2
$0.61 ต่อ Wh ที่ใช้งานจริง 9.4- มอบกำลังไฟ 67% ของค่าวัตต์-ชั่วโมงที่ระบุไว้ ที่การดึงไฟคงที่ 34W รับประกันกำลังไฟเสถียรสำหรับแล็ปท็อปและโทรศัพท์
- มีพอร์ต USB-C สองพอร์ตที่รองรับเอาต์พุต 100W ต่อพอร์ต สำหรับการชาร์จเร็วพร้อมกัน
- น้ำหนักเบาที่สุดในหมวดระดับกลางที่ 27 lbs ทำให้ง่ายต่อการจัดเก็บมากกว่าคู่แข่ง
- มาพร้อมจอแสดงผลบนตัวเครื่องที่แม่นยำสำหรับตรวจสอบปริมาณไฟที่เหลืออยู่อย่างถูกต้อง
- มีมาตรฐานกันน้ำเพียง IP20 ซึ่งหมายความว่าไม่ทนทานต่อสภาพแวดล้อมที่เปียกชื้นสำหรับการแคมป์
- พอร์ต AC และพอร์ตชาร์จรถยนต์อยู่ด้านหลัง แยกจากพอร์ต USB และแผงข้อมูล ทำให้การจัดการสายเคเบิลซับซ้อนขึ้น
- จอแสดงผลจะดับลงเมื่อเหลือไฟเพียงไม่กี่เปอร์เซ็นต์ ซึ่งอาจซ่อนพลังงานใช้งานจริงที่เหลืออยู่เล็กน้อย
เหมาะสำหรับ: นักแคมป์ที่ต้องการพลังงานวัตต์ต่ำที่เสถียรสำหรับอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์และน้ำหนักเบา มากกว่าความจุขนาดใหญ่
นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี
Anker SOLIX C1000 Gen 2
$649 9.1- ชาร์จเต็ม 100% ภายในเวลาเพียง 58 นาที ซึ่งเร็วกว่าคู่แข่งส่วนใหญ่อย่างมีนัยสำคัญ
- ให้ความจุ 1,056 Wh พร้อมกำลังขับ 1,800W เหมาะกับเครื่องใช้ไฟฟ้าแคมป์ขนาดใหญ่
- แสดงประสิทธิภาพสูงในการทดสอบเครื่องใช้ไฟฟ้าขนาดใหญ่และสถานการณ์การจัดเก็บระยะยาว
- มีน้ำหนัก 30.9 ปอนด์ ซึ่งหนักกว่า EcoFlow Delta 2 ที่มีน้ำหนัก 27 ปอนด์
- ต้นทุนเริ่มต้นที่สูงกว่าที่ $649 เมื่อเทียบกับ Jackery Explorer 1000 v2 ที่ราคา $499
เหมาะสำหรับ: ผู้ซื้อที่ต้องการความคุ้มค่าที่สุดในกลุ่มระดับกลาง โดยให้ความสำคัญกับเวลาในการชาร์จที่รวดเร็ว
นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี
Bluetti AC180
$699 8.8- ให้ความจุสูงสุดในรายการนี้ที่ 1,152 Wh ซึ่งให้ระยะเวลาการใช้งานยาวนานกว่า EcoFlow Delta 2
- ให้กำลังขับ 1,800W จัดการกับอุปกรณ์ที่ใช้พลังงานสูงได้อย่างมีประสิทธิภาพ
- ชาร์จเต็มภายในเวลาประมาณ 75 นาที โดยสมดุลระหว่างความเร็วและความจุ
- เป็นหน่วยที่หนักที่สุดที่ทดสอบที่น้ำหนัก 35.3 ปอนด์ ทำให้ไม่สะดวกสำหรับการแบกเป้หรือการจัดเก็บในที่แคบ
- เวลาในการชาร์จเต็มช้ากว่ารอบ 58 นาทีของ Anker SOLIX C1000 Gen 2
- มีราคาสูงสุดที่ $699 ซึ่งให้ความคุ้มค่าต่อวัตต์-ชั่วโมงน้อยกว่า EcoFlow Delta 2
เหมาะสำหรับ: ผู้ซื้อระดับกลางที่ต้องการความจุสูงกว่า EcoFlow Delta 2 หรือ Anker C1000 และสามารถรับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นได้
นี่คือสินค้าของคุณหรือไม่? รับรายการยืนยันตัวตน · ป้ายอันดับฟรี
Jackery Explorer 1000 v2
$499 8.5- สมดุลระหว่างความจุ เอาต์พุต ฟีเจอร์ และการรับประกันอย่างมีประสิทธิภาพสำหรับหมวดระดับกลาง
- ใช้เคมีแบตเตอรี่ LiFePO4 เพื่ออายุการใช้งานยาวนานกว่ารุ่น NMC เก่า
- ตัวเลือกระดับกลางที่คุ้มค่าที่สุดที่ $499 ซึ่งถูกกว่า Anker SOLIX C1000 Gen 2
- ประสิทธิภาพของอินเวอร์เตอร์มักสูญเสียพลังงานที่เก็บไว้ประมาณ 10–15% ทำให้กำลังไฟใช้งานจริงเหลือประมาณ 850–900 Wh
- การตัดวงจรแบตเตอรี่ช่วยป้องกันการคายประจุจนหมดเพื่อรักษาอายุการใช้งาน ซึ่งจำกัดพลังงานรวมที่ใช้งานได้
เหมาะสำหรับ: ผู้ใช้ทั่วไปสำหรับการแคมป์ที่ต้องการสมดุลระหว่างฟีเจอร์และการรับประกันในราคาต่ำสุดของกลุ่มระดับกลาง
นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี
EcoFlow River 3
$199 8.2- น้ำหนักเบามากเพียง 7.5 ปอนด์ เหมาะสำหรับการตั้งค่าแบบมินิมอล
- เทคโนโลยี X-Boost ช่วยให้จ่ายไฟให้แก่อุปกรณ์ได้สูงสุดถึง 600W แม้ว่าจะมีอินเวอร์เตอร์ rated ที่ 300W
- การชาร์จจากผนังอย่างรวดเร็วทำได้เต็ม 0–100% ภายใน 56 นาที ซึ่งเร็วกว่า Bluetti AC180
- รวมการเชื่อมต่อกับแอปสำหรับการควบคุมความเร็วในการชาร์จและการอัปเดตเฟิร์มแวร์อย่างละเอียด
- ความจุจำกัดที่ 245 Wh ไม่สามารถรันตู้เย็นแคมป์ขนาดเต็มตลอดคืนได้
- อินพุตพลังงานแสงอาทิตย์ถูกจำกัดสูงสุดที่ 110W ซึ่งช้ากว่ารุ่นที่ใหญ่กว่าสำหรับการชาร์จนอกกริด
เหมาะสำหรับ: นักแคมป์แบบมินิมอล นักแบกเป้ และชุดอุปกรณ์น้ำหนักเบาที่ต้องการพลังงานสำหรับโทรศัพท์และไฟขนาดเล็ก
นี่คือผลิตภัณฑ์ของคุณหรือไม่? รับรายการที่ผ่านการตรวจสอบ · ป้ายอันดับฟรี
วิธีเลือก
เลือก EcoFlow River 3 (7.5 ปอนด์) สำหรับการแบกเป้ แต่ควรทราบข้อจำกัดที่ 245 Wh สำหรับการแคมป์ด้วยรถยนต์ Bluetti AC180 ให้พลังงาน 1,152 Wh แต่น้ำหนัก 35.3 ปอนด์ ซึ่งหนักกว่า EcoFlow Delta 2 ที่มีน้ำหนัก 27 ปอนด์ อย่างมีนัยสำคัญ
หากคุณหยุดพักสั้นๆ Anker SOLIX C1000 Gen 2 ชาร์จเต็มได้ใน 58 นาที Bluetti AC180 ใช้เวลาประมาณ 75 นาที ในขณะที่ EcoFlow River 3 ใช้เวลา 56 นาที
คำนึงถึงประสิทธิภาพของอินเวอร์เตอร์ที่สูญเสียไป Jackery Explorer 1000 v2 สูญเสียพลังงานที่เก็บไว้ 10–15% โดยให้พลังงานที่ใช้ได้จริงประมาณ 850–900 Wh จากความจุตามทฤษฎี 1,000 Wh
ส่วนใหญ่ในรายการนี้มีมาตรฐาน IP20 เช่นเดียวกับ EcoFlow Delta 2 ซึ่งหมายความว่าไม่กันน้ำ วางแผนเก็บไว้ในที่ร่มหรือในถุงกันน้ำเมื่อฝนตก
บทสรุปของเรา
EcoFlow Delta 2 เป็นตัวเลือกอันดับต้นๆ สำหรับนักแคมป์ส่วนใหญ่ เนื่องจากสมดุลที่เหมาะสมระหว่างน้ำหนัก (27 lbs) ประสิทธิภาพที่โหลดต่ำ (67% ที่ 34W) และราคาต่อวัตต์-ชั่วโมงที่ใช้งานจริง ($0.61) เลือก Anker SOLIX C1000 Gen 2 หากการชาร์จเร็ว (58 นาที) เป็นสิ่งสำคัญสำหรับคุณ หรือเลือก EcoFlow River 3 สำหรับการแบกเป้แบบอัลตราไลท์
กำลังเปลี่ยนคู่เก่า? คุณสามารถขายได้ฟรีที่ Bazeta ตลาดซื้อขายของเรา
คำถามที่พบบ่อย
เครื่องกำเนิดไฟฟ้าแบบพกพาใดชาร์จเร็วที่สุด?
EcoFlow River 3 ชาร์จจาก 0–100% ภายใน 56 นาที ตามมาอย่างใกล้ชิดโดย Anker SOLIX C1000 Gen 2 ที่ 58 นาที ส่วน Bluetti AC180 ใช้เวลาประมาณ 75 นาที
Jackery Explorer 1000 v2 ให้พลังงานที่ใช้ได้จริงเท่าใด?
แม้จะระบุกำลังไฟที่ 1,000 Wh แต่ Jackery Explorer 1000 v2 ให้กำลังไฟใช้งานจริงประมาณ 850–900 Wh เนื่องจากความสูญเสียประสิทธิภาพของอินเวอร์เตอร์ที่ 10–15%
EcoFlow River 3 ใช้กับตู้เย็นแคมป์ได้ไหม?
EcoFlow River 3 มีความจุ 245 Wh และไม่สามารถใช้งานตู้เย็นแคมป์ขนาดเต็มตลอดคืนได้ เหมาะกับโทรศัพท์ ไฟ และอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ขนาดเล็กมากกว่า
เครื่องใดเหมาะที่สุดสำหรับอุปกรณ์วัตต์ต่ำ?
EcoFlow Delta 2 ได้รับการปรับแต่งสำหรับกำลังไฟวัตต์ต่ำที่เสถียร โดยมอบกำลังไฟ 67% ของค่าวัตต์-ชั่วโมงที่ระบุไว้ ที่การดึงไฟคงที่ 34W เหมาะสำหรับแล็ปท็อปและสมาร์ทโฟน